อดใจลุ้น ทุกรางวัลยอดเยี่ยม สมชาย พูลสวัสดิ์ การันตี ชัดเจน

สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทยพร้อมจัดงานประกาศเกียรติคุณ “วันนักกีฬายอดเยี่ยม” ประจำปี 2564 จัดใหญ่ 22 เม.ย.นี้ ที่โรงแรมอโนมาแกรนด์ กรุงเทพฯ “ททบ.5” ยิงสด เวลา 14.00-15.30 น. วางมาตรการป้องกันไวรัสโควิด-19 เคร่งครัด

แถลงสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทยงความพร้อมจัดงานประกาศเกียรติคุณ “วันนักกีฬายอดเยี่ยม” ประจำปี 2564 จัดใหญ่ 22 เม.ย.นี้ ที่โรงแรมอโนมาแกรนด์ กรุงเทพฯ “ททบ.5” ยิงสด เวลา 14.00-15.30 น. ยืนยันความปลอดภัยต้องมาก่อน วางมาตรการป้องกันไวรัสโควิด-19 อย่างเคร่งครัด ด้าน “คณะกรรมการพิจารณารางวัล” ยึดหลักการตัดสินยุติธรรม-โปร่งใส ผลงานต้องแจ่มชัด พร้อมกางโผผู้เข้ารอบสุดท้าย มีเหล่า “ตัวเต็ง” พาเหรดลุ้นถ้วย “ออสการ์กีฬาไทย” กันอย่างคักคัก

เมื่อวันที่ 11 เม.ย. ที่ห้องปัทมชาติ ชั้น 23 โรงแรมอโนมาแกรนด์ กรุงเทพฯ สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย จัดงานแถลงข่าวการจัดงานประกาศเกียรติคุณ “วันนักกีฬายอดเยี่ยม” ประจำปี 2564 โดยมี คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล กรรมการคณะกรรมการโอลิมปิกสากล (ไอโอซี เมมเบอร์) และนายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ในฐานะประธานจัดงาน เป็นประธานแถลงข่าว พร้อมด้วย นายสมชาย พูลสวัสดิ์ ประธานคณะกรรมการพิจารณารางวัล, นาย ณัฏฐ์ ธีรณัฐสุภานนท์ ประธานมูลนิธิธรรมาภิบาลและต่อต้านทุจริต และ นายวรวุฒิ พงษ์ธีระพล นายกสมาคมฯ ร่วมเป็นเกียรติ

การจัดงานประกาศเกียรติคุณ “วันนักกีฬายอดเยี่ยม” ประจำปี 2564 นั้น สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาฯ จะจัดขึ้นอีกครั้ง หลังจากห่างหายไปเป็นเวลา 2 ปี ในวันที่ 22 เม.ย.นี้ ที่โรงแรมอโนมาแกรนด์ กรุงเทพฯ เริ่มตั้งแต่เวลา 13.00 น. เป็นต้นไป โดยจะถ่ายทอดสดทาง ททบ.5 เวลา 14.00-15.30 น. ซึ่งครั้งนี้ สมาคมฯ จะจัดงานแบบนิวนอร์มัล จำกัดจำนวนคนที่เข้าร่วมงาน ภายใต้มาตรการป้องกันไวรัสโควิด-19 อย่างเคร่งครัด จัดให้มีการตรวจ ATK ให้กับผู้ร่วมงานทุกคนบริเวณชั้น 1 ของโรงแรม

ในส่วนของการพิจารณารางวัลทั้งหมด 22 รางวัล ซึ่งมี นายสมชาย พูลสวัสดิ์ ประธานคณะกรรมการพิจารณารางวัลฯ ได้มีการประชุมร่วมกับคณะทำงานฝ่ายต่างๆ เพื่อรวบรวมข้อมูลและผลงานของแต่ละรางวัล โดยยึดหลักการและกรอบการพิจารณาจะต้องยุติธรรม โปร่งใส และรอบคอบอย่างที่สุด โดยเฉพาะรางวัลสำคัญที่ได้รับการจับตามองและเป็นที่สนใจของแฟนกีฬาชาวไทยเป็นพิเศษ ซึ่งหลายรางวัลมีผลงานที่ค่อนข้างจะสูสีคู่คี่กัน ก่อนนำเสนอต่อที่ประชุมใหญ่ของสมาคมฯ ได้มีมติเห็นชอบอย่างเป็นทางการ

สรุปผลการพิจารณารางวัลผู้ที่เข้ารอบสุดท้าย ดังนี้ 1 รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ร้อยตรี ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี (มวยสากล รุ่น 57 กก.ชาย) เข้ารอบ 8 คนสุดท้าย โอลิมปิกเกมส์ 2020, เหรียญเงิน ชิงแชมป์โลก 2021, กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (แบดมินตัน) เข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย แบดมินตันชิงแชมป์โลก ประเภททีมชาย โธมัสคัพ 2021, เข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย แบดมินตันชิงแชมป์โลก ประเภททีมผสม “สุธีรมาน คัพ 2021”, เศวต เศรษฐาภรณ์ (ยิงเป้าบิน) เข้าร่วมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ 2020

2 รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เรืออากาศตรีหญิง พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด รุ่น 49 กก.หญิง) เหรียญทอง โอลิมปิกเกมส์ 2020, เรือตรีหญิง สุดาพร สีสอนดี (มวยสากล รุ่น 60 กก.หญิง) เหรียญทองแดง โอลิมปิกเกมส์ 2020, อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข (ยิงเป้าบิน ประเภทสกีตหญิง) อันดับ 4 โอลิมปิกเกมส์ 2020

3 รางวัลนักกีฬาอาชีพชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ชนาธิป สรงกระสินธ์ (ฟุตบอล) ติดทีมยอดเยี่ยม เจลีก ญี่ปุ่น, กัปตันทีมชาติไทย ชุดแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน “เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020”, กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (แบดมินตัน ประเภทชายเดี่ยว) เหรียญเงิน “เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021”, ปัญญา ประดับศรี (เพชรมณี ซีพีเอฟ) แชมป์โลก รุ่นสตรอว์เวต (105 ปอนด์) สภามวยโลก (WBC)

4 รางวัลนักกีฬาอาชีพหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ปภังกร ธวัชธนกิจ (กอล์ฟ) แชมป์ แอลพีจีเอทัวร์ รายการ เอเอ็นเอ อินสไปร์เรชั่น 2021, ได้รับรางวัล เดอะ โรเล็กซ์ แอนนิกา เมเจอร์ อวอร์ด (รางวัลผู้เล่นที่มีผลงานดีที่สุด) ในการแข่งขันเมเจอร์ทั้ง 5 รายการของปี 2021, อาฒยา ฐิติกุล (กอล์ฟ) แชมป์ เลดีส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ ทิปสปอร์ต เช็ก เลดีส์ โอเพ่น 2021, แชมป์ เลดีส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ วีพี แบงค์ สวิส เลดีส์ โอเพ่น, มือ 1 ยูโรเปี้ยน ทัวร์, ทัดดาว นึกแจ้ง (วอลเลย์บอล) แชมป์วอลเลย์บอลอาชีพญี่ปุ่น กับสโมสรเจที มาร์เวลลัส

5 รางวัลนักมวยไทยยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เฟอรารี่ แฟร์เท็กซ์ (ชก 4 นัด ชนะ 3 นัด แพ้ 1 นัด) กับ ลำน้ำมูลเล็ก อ.อัจฉริยะ (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด), 6 รางวัลนักมวยไทยดาวรุ่งยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เพชรศิลา ว.อุรชา (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด) กับ ฉลามดำ นายกเอท่าศาลา (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด), 7 รางวัลผู้ฝึกสอนมวยไทยยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เกียรติทรงฤทธิ์ กับ แฟร์เท็กซ์

8 รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เทศนา พันธ์วิศวาส (แบดมินตัน) ผลงาน 6 แชมป์ ได้แก่ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2021, โตโยต้า ไทยแลนด์ โอเพ่น 2021, เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, ฮายโล โอเพ่น 2021, อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส, เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, ดุสิต เฉลิมแสน (ฟุตบอล) สโมสร บีจี ปทุม ยูไนเต็ด คว้าแชมป์ฟุตบอล ไทยลีก 1, ร้อยตำรวจโท เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง (ฟุตบอล) สโมสรฮอง อันห์ ยาลาย ทีมในวีลีก เวียดนาม ไปเล่นฟุตบอลเอเอฟซี แชมเปี้ยนส์ลีก

9 รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬายอดเยี่ยม ประกอบด้วย ดร.ชัชชัย ชเว หรือ เช ยอง ซอก (เทควันโด) เหรียญทอง โอลิมปิกเกมส์ 2020, พ.ต.ท.วิจารณ์ พลฤทธิ์ (มวยสากลหญิง) เหรียญทองแดง โอลิมปิกเกมส์ 2020, มาโน โพลกิง (ฟุตบอล) หัวหน้าผู้ฝึกสอน ทีมฟุตบอลชาติไทย คว้าแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน “เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020”

10 รางวัลชนิดกีฬาทีมยอดเยี่ยม (Sport) ประกอบด้วย ทีมฟุตบอลทีมชาติไทย ชุดแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน “เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020”, ทีมฟุตซอลทีมชาติไทย เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2021, ทีมวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย ชุดเข้าร่วมการแข่งขันวอลเลย์บอล “เนชั่นส์ลีก 2021”

11 รางวัลประเภทกีฬาทีมยอดเยี่ยม (Event) ประกอบด้วย แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม (เดชาพล พัววรานุเคราะห์/ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย) เหรียญทอง ชิงแชมป์โลก 2021, เปตองทีมหญิง แชมป์โลก 2021 (เรือเอกหญิง ทองสี ตะมะโคตร, เรืออากาศตรีหญิง พันธ์ทิพา วงศ์ชูเวช, จ่าอากาศเอกหญิง นันทวัน เฟื่องสนิท, จ่าอากาศตรีหญิง อัมพวัน สุวรรณพฤกษ์), ยูยิตสู ประเภทดูโอโชว์หญิง แชมป์ ยูยิตสู ชิงแชมป์โลก 2021 (จ่าเอก หญิง กุลสตรี คำสร้อย/จ่าตรีหญิง สุภวดี แก้วสระแสน)

12 รางวัลชนิดกีฬาทีมอาชีพยอดเยี่ยม (Sport) ประกอบด้วย สโมสรฟุตบอล บีจี ปทุม ยูไนเต็ด แชมป์ฟุตบอลไทยลีก 2021, ฟรีไฟร์ บลูเวฟ ชลบุรี แชมป์ฟุตซอลไทยลีก 2021 (ไร้พ่าย), ไฮ-เทค บาสเกตบอล คลับ แชมป์ ไทยแลนด์ บาสเกตบอล ลีก 2021 (ทีบีแอล), แชมป์ บาสเกตบอลดิวิชั่น 1 ประเภททีมชาย ประจำปี 2564

13 รางวัลประเภททีมกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม (Event) ประกอบด้วย เดชาพล พัววรานุเคราะห์/ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม) แชมป์ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020, แชมป์ โตโยต้า ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020, แชมป์ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020, แชมป์ ฮายโล โอเพ่น 2021, แชมป์ อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส 2021, แชมป์ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2021, แชมป์ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, จงกลพรรณ กิติธรากุล/รวินดา ประจงใจ (แบดมินตัน ประเภทหญิงคู่) รองแชมป์ “โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020”, รองแชมป์ “ออร์ลิอองส์ โอเพ่น 2021”

14 รางวัลนักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย วีรพล วิชุมา (ยกน้ำหนัก รุ่น 67 กก.ชาย) 3 ทอง ยกน้ำหนักยุวชนชิงแชมป์โลก 2021, ธนภัทร นิรันดร (เทนนิส ประเภทชายเดี่ยว) แชมป์ ชายเดี่ยว ไอทีเอฟ เวิล์ด เทนนิส ทัวร์ จูเนียร์ เกรด 3 รายการ “เจทรี มอนทรีออล” แชมป์ ประเภทคู่ เทนนิสเยาวชนนานาชาติ ไอทีเอฟ เวิลด์ เทนนิส ทัวร์ จูเนียร์ เกรด เอ “เจเอ เคปทาวน์” จับคู่กับ พอล อินชอสป์ เก็บคะแนนสะสมจนอันดับโลกเขยิบเข้าไปเล่น “จูเนียร์ ออสเตรเลียน โอเพ่น 2022” ทั้งชายเดี่ยวและชายคู่, นันทวัฒน์ สิงห์อุไร (เจ็ตสกี) แชมป์ เจ็ตสกี เวิล์ดคัพ 2021

15 รางวัลนักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ศิรดา รุ่งพิบูลโสภิษฐ์ (แบดมินตัน หญิงเดี่ยว) แชมป์ เดนมาร์ก จูเนียร์ 2021, แชมป์ โปรตุกีส จูเนียร์ อินเตอร์เนชั่นแนล 2021, ปริฉัตร กุนรา (ยกน้ำหนัก รุ่น 59 กก.หญิง) 1 ทอง 1 เงิน ยกน้ำหนักยุวชนชิงแชมป์โลก 2021, ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ (กอล์ฟ) แชมป์กอล์ฟสมัครเล่นชิงแชมป์ประเทศไทย “สิงห์ ไทยแลนด์ อเมเจอร์ โอเพ่น” ครั้งที่ 87

16 รางวัลนักกีฬาคนพิการชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย พงศกร แปยอ (วีลแชร์เรซซิ่ง) 3 ทอง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, วัชรพล วงษา (บ็อคเเซีย) 1 ทอง 1 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, อธิวัฒน์ แพงเหนือ (วีลแชร์เรซซิ่ง) 1 ทอง 1 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, 17 รางวัลนักกีฬคนพิการหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ขวัญสุดา พวงกิจจา (เทควันโด) 1 ทองแดง พาราลิปิกเกมส์ 2020, 1 ทอง ชิงแชมป์โลก 2021, สุจิรัตน์ ปุกคำ (แบดมินตัน) 1 เงิน หญิงเดี่ยว คลาส WH 1, 1 ทองแดง หญิงคู่ คลาส WH1/WH2 พาราลิมปิกเกมส์ 2020, สายสุนีย์ จ๊ะนะ (วีลแชร์ฟันดาบ) 1 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, 18 รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาคนพิการยอดเยี่ยม ประกอบด้วย นายสุพรต เพ็งพุ่ม (วีลแชร์ เรซซิ่ง) 4 ทอง 2 เงิน 3 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, นายสัมฤทธิ์ คชสิลา (บอคเซีย) 1 ทอง 2 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, ชิน ยอง คยุน (เทควันโด) 1 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, 1 ทอง ชิงแชมป์โลก

19 รางวัลสมาคมกีฬายอดเยี่ยม ประกอบด้วย สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาเทควันโดแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย, 20 รางวัล เอกชัย นพจินดา ได้แก่ “น้องฟิล์ม” ด.ช.อลงกต คำชื่น นักฟุตบอล ชั้น ม.4 โรงเรียนหนองโพวิทยา จ.ราชบุรี ซึ่งป่วยเป็นโรคลูคีเมีย เกือบ 3 ปี ตอนนี้กลับมาเล่นฟุตบอลได้แล้วประมาณ 7 เดือน

ส่วน 21 รางวัลบุคลากรผู้ทรงคุณค่าในวงการกีฬา และ 22 รางวัลธรรมาภิบาลทางการกีฬา จะมีการพิจารณาคัดเลือกกันในเร็วๆ นี้ ต่อไป